Luật sư tại Đà NẵngFeel free to go with the truth

0935 643 666

Luật sư tư vấn 24/7
Trang chủ / FDVN và Pháp luật / Phụ cấp thâm niên đối với viên chức giáo dục

Phụ cấp thâm niên đối với viên chức giáo dục

 Phụ cấp thâm niên đối với viên chức giáo dục

Từ tháng 09/2013 sau khi tốt nghiệp trường đại học sư phạm tôi có hợp đồng giảng dạy (có đóng BHXH) đến nay tháng 09/2018 công tác tại trường công lập DHC. Đến nay là đủ 05 năm thời gian giảng dạy, tuy nhiên khi được hỏi về phụ cấp thâm niên thì được câu trả lời là vì thời gian tập sự của tôi mất 12 tháng từ tháng 09/2013 đến 09/2014 nên đến bây giờ tôi vẫn chưa đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thâm niên. Vậy cho tôi hỏi liệu thời gian tập sự có được tính để hưởng phụ cấp thâm niên không? Mức phụ cấp như thế nào? Thủ tục để hưởng trợ cấp thâm niên như thế nào?

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách, sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

[1] Cơ sở pháp lý:

  • Luật Viên chức 2010
  • Nghị định số 54/2011/NĐ-CP, ngày 04/7/2011 Về chế độ phụ cấp thâm niên nhà giáo
  • Thông tư liên tịch 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBX, ngày 30/12/2011 Hướng dẫn Nghị định 54/2011/NĐ-CP;
  • Công văn 1177/BHXH-CSXH, ngày 04/4/2012 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.

[2] Điều kiện được hưởng phụ cấp thâm niên:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định 54/2011/NĐ-CP thì “Nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên”.

Thời gian được tính thâm niên bao gồm  Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục; Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

Đồng thời, tại Khoản 3 Điều 2 Nghị định này quy định Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên gồm:

  1. a) Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu;
  2. b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;
  3. c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;
  4. d) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

Như vậy, trong trường hợp của Anh/ chị công tác được 5 năm tại trường công lập DHC tuy nhiên có 12 tháng tập sự. Theo quy định của pháp luật thì 12 tháng tập sự không tính vào thời gian hưởng phụ cấp thâm niên. Do đó, thời gian công tác của Anh/ chị mới được 04 năm và chưa đủ điều kiện để nhận phụ cấp thâm niên.

[3] Mức hưởng phụ cấp thâm niên

  1. Mức hưởng phụ cấp được quy định tại Điều 3 Nghị định 54/2011/NĐ-CP:

 Nhà giáo đủ 05 năm (60 tháng) giảng dạy, giáo dục được tính hưởng mức phụ cấp thâm niên bằng 5% của mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niêm vượt khung( nếu có);

– Từ các năm sau trở đi, phụ cấp thâm niên mỗi năm được tính thêm 1%. Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp”

  1. Cách tính tiền phụ cấp thâm niên hàng tháng: (Thông tư liên tịch 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBX)
Mức tiền phụ cấp thâm niên = Hệ số lương theo ngạch, bậc cộng hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung( nếu có) hiện hưởng x Mức lương tối thiểu chung do Chính phủ quy định từng thời kỳ x Mức % phụ cấp thâm niên được hưởng

 [4] Hồ sơ thủ tục, gồm:

  • Bản kê khai quá trình công tác, có cam kết và phụ lục kê khai quá trình công tác
  • Bản sao quyết định tuyển dụng và quyết định công nhận hết thời gian tập sự (QĐ bổ nhiệm vào ngạch chính thức

Riêng các trường hợp chưa xác định hết thời gian tập sự cần bổ sung thêm các loại hồ sơ sau ( nếu có):

  • Bản sao công chứng quyết định phân công, quyết định tuyển dụng
  • Bản sao công chứng quyết định nâng lương lần 2,3,4…(quyết định nâng lương cũ nhất)
  • Bản sao công chứng bằng tốt nghiệp sư phạm
  • Bản sao công chứng sổ BHXH hoặc bản kê khai quá trình công tác, có xác nhận của đơn vị quản lý

Trên đây là ý kiến tư vấn của FDVN liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hy vọng ý kiến tư vấn của FDVN sẽ hữu ích cho Qúy Khách.

                                                                                                 Theo CVPL: Nguyễn Thị Hải Nhi

 

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online