Dịch Vụ Giấy PhépFeel free to go with the truth

0935 643 666

Luật sư tư vấn 24/7
Trang chủ / DỊCH VỤ GIẤY PHÉP / Hoạt động kinh doanh / CẤP GIẤY PHÉP KINH DOANH DỊCH VỤ LỮ HÀNH NỘI ĐỊA NHƯ THẾ NÀO?

CẤP GIẤY PHÉP KINH DOANH DỊCH VỤ LỮ HÀNH NỘI ĐỊA NHƯ THẾ NÀO?

Tình huống pháp lý: Cấp giấy phép kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa như thế nào?

Tôi hiện tại đang có dự định kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa. Tuy nhiên không biết thủ tục giấy tờ gồm những gì. Mong công ty tư vấn. Trân trọng cảm ơn.

 

Trả lời:

Cảm ơn Qúy Khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật FDVN (FDVN). Đối với các yêu cầu tư vấn của Qúy Khách, sau khi nghiên cứu các quy định pháp luật liên quan, FDVN có một số trao đổi như sau:

 [1] Cơ sở pháp lý

– Luật du lịch số 09/2017/QH14 ngày 19 tháng 6 năm 2017;

– Nghị định 168/2017/NĐ-CP hướng dẫn Luật du lịch;

– Thông tư số 06/2017/TT-BVHTTDL ngày 15 tháng 12 năm 2017;

[2] Điều kiện kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa

– Là doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp;

– Ký quỹ kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa tại ngân hàng;

– Người phụ trách kinh doanh dịch vụ lữ hành phải tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành về lữ hành; trường hợp tốt nghiệp trung cấp trở lên chuyên ngành khác phải có chứng chỉ nghiệp vụ điều hành du lịch nội địa.

[3] Hồ sơ cấp giấy phép (Khoản 1 Điều 32 Luật du lịch 2017)

  • Đơn đề nghị cấp Giấy phép kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch quy định;
Mẫu số 04 TT.06TT.BVHTTDL
  • Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;
  • Giấy chứng nhận ký quỹ kinh doanh dịch vụ lữ hành;
  • Bản sao có chứng thực quyết định bổ nhiệm hoặc hợp đồng lao động giữa doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ lữ hành với người phụ trách kinh doanh dịch vụ lữ hành;
  • Bản sao có chứng thực văn bằng, chứng chỉ của người phụ trách kinh doanh dịch vụ lữ hành quy định tại điểm c khoản 1 Điều 31 của Luật này.

Số lượng: 01 (bộ)

Thẩm quyền: Doanh nghiệp đề nghị cấp Giấy phép kinh doanh dịch vụ lữ hành nội địa nộp 01 bộ hồ sơ đến cơ quan chuyên môn về du lịch cấp tỉnh nơi doanh nghiệp có trụ sở.

Theo Nguyễn Thị Thanh Thanh Trà – Công ty Luật FDVN

Bài viết liên quan

Hỗ trợ online